ĐANG TẢI DỮ LIỆU...

Không có hoặc không mang GPLX bị xử phạt bao nhiêu? 

Lê Tùng
Nghị định 100 bổ sung thêm quy định xử phạt đối với người điều khiển phương tiện không xuất trình được các giấy tờ xe nhằm giải đáp các thắc mắc về lỗi không có hoặc không mang giấy phép lái xe…
Nghị định 100 bổ sung quy định giải quyết tranh cãi giữa lực lượng chức năng và người tham gia giao thông về việc không có hoặc không mang GPLX
Nghị định 100 bổ sung quy định giải quyết tranh cãi giữa lực lượng chức năng và người tham gia giao thông về việc không có hoặc không mang GPLX

Không có giấy phép lái xe bị xử phạt bao nhiêu?

Tại Điều 21 của Nghị định 100, tùy thuộc vào loại xe mà người điều khiển phương tiện lái xe máy, xe mô tô, xe gắn máy hay xe ô tô, máy kéo… thì người điều khiển phương tiện sẽ chịu mức xử phạt với lỗi không có giấy phép lái xe (GPLX) như sau:

Đối với người điều khiển xe mô tô, xe máy và các loại xe tương tự xe ô tô không có GPLX phù hợp với phương tiện đang điều khiển thì căn cứ theo Quy định tại Điều 21 Nghị định 100, người điều khiển phương tiện sẽ bị xử phạt hành chính với mức phạt từ 4 – 6 triệu đồng.

Căn cứ tại Điểm a khoản 5, điểm b khoản 7 Điều 21 Nghị định 100 nêu rõ, đối với người điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh dưới 175 cm3 và các loại xe tương tự mô tô không có GPLX sẽ bị xử phạt với mức tiền phạt từ 800.000 – 1,2 triệu đồng. Còn với dung tích xi lanh từ 175 cm3 trở lên mà không có GPLX phù hợp sẽ bị xử phạt với mức tiền phạt từ 3 – 4 triệu đồng.

Giao xe cho người không có GPLX điều khiển bị xử phạt bao nhiêu?

Nếu người điều khiển phương tiện không đáp ứng điều kiện theo quy định tại khoản 1 Điều 58 Luật giao thông đường bộ Năm 2008, về việc chủ phương tiện có hành vi giao xe hoặc để cho người không có GPLX phù hợp với loại xe tham gia giao thông đường bộ cũng bị xử phạt hành chính theo quy định tại điểm đ, khoản 4 và 7 Điều 30 Nghị định 100 với mức tiền phạt như sau:

Đối với phương tiện là xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự mô tô thì chủ phương tiện nếu là cá nhân bị phạt tiền từ 800.000 - 2 triệu đồng, nếu là tổ chức thì bị phạt với mức từ 1,6 - 4 triệu đồng.

Đối với phương tiện là xe ô tô, xe máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô, chủ phương tiện nếu là cá nhân sẽ bị phạt từ 2 - 4 triệu đồng, nếu là tổ chức thì bị phạt từ 4 - 8 triệu đồng.

Không mang theo GPLX bị xử phạt bao nhiêu?

Điều 21 Nghị định 100, quy định rõ về mức xử phạt đối với lỗi không mang theo GPLX khi tham gia giao thông đường bộ như sau:

Căn cứ tại điểm c, khoản 2, Điều 21 Nghị định 100 với mức xử phạt đối với người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy, và các loại xe tương tự xe mô tô, xe gắn máy không mang theo GPLX sẽ bị xử phạt từ 100.000 - 200.000 đồng.

Căn cứ tại điểm a, khoản 3, Điều 21 Nghị định 100 với mức xử phạt đối với người điều khiển xe ô tô, xe máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô không mang theo GPLX sẽ bị xử phạt với mức phạt tiền từ 200.000 - 400.000 đồng.
 

Bình luận

Thời tiết các vùng
TP. Hà Nội
19,9°С
TP. Hồ Chí Minh
35,4°С
TP. Hạ Long
24°С
Nha Trang
32,4°С
Vũng Tàu
29,9°С

Đi lại

Đô thị

Giải trí

Kinh doanh

Diễn đàn