ĐANG TẢI DỮ LIỆU...

Đổi màu sơn ô tô theo quy định mới cần thủ tục gì? 

Thái Sơn
Theo Nghị định 100 chủ xe có thể bị xử phạt nếu tự ý đổi màu sơn ô tô, thậm chí bị từ chối cấp phép lưu hành khi đi đăng kiểm.

Tự ý đổi màu sơn ô tô có thể bị xử phạt

Thay đổi màu sơn ô tô mà không đăng ký lại chủ xe có thể bị xử phạt - Ảnh minh họa
Thay đổi màu sơn ô tô mà không đăng ký lại chủ xe có thể bị xử phạt - Ảnh minh họa

Điều 30 Nghị định 100/2019/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt quy định, phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng đối với cá nhân, từ 600.000 đồng đến 800.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô nếu tự ý thay đổi màu sơn của xe không đúng với màu sơn ghi trong Giấy đăng ký xe.

Ngoài việc bị áp dụng hình thức xử phạt, cá nhân, tổ chức thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả là buộc phải khôi phục lại nhãn hiệu, màu sơn ghi trong Giấy đăng ký xe theo quy định.

Chính vì vậy, mọi hành vi thay đổi kết cấu phương tiện đều trái với quy định pháp luật, đồng thời sẽ bị CSGT xử phạt khi bị phát hiện. Hơn nữa, chủ xe chắc chắn không được đăng ký đăng kiểm, cấp phép lưu hành tham gia giao thông.

Muốn đổi màu sơn ô tô cần thủ tục gì?

Theo Thông tư số 15/2014/TT-BCA của Bộ Công an, nếu chủ xe muốn thay đổi màu sơn thì phải đổi lại giấy chứng nhận đăng ký xe với các thủ tục sau:

Muốn thay đổi màu sơn chủ xe phải đổi lại giấy chứng nhận đăng ký xe
Muốn thay đổi màu sơn chủ xe phải đổi lại giấy chứng nhận đăng ký xe - Ảnh minh họa

Chuẩn bị đầy đủ hồ sơ, bao gồm:

Giấy khai đề nghị cấp lại màu sơn và đăng ký xe bao gồm thông tin chủ xe (tên chủ xe, địa chỉ, số chứng minh nhân dân, loại tài sản…), thông tin của xe (loại xe, màu sơn, năm sản xuất, số khung, số máy).

Chứng minh thư nhân dân, căn cước công dân hoặc sổ hộ khẩu (trong trường hợp chủ xe chưa được cấp chứng minh thư nhân dân, căn cước công dân).

Sổ tạm trú, sổ hộ khẩu, hộ chiếu còn thời hạn (nếu chủ xe là người nước ngoài).

Nộp lại giấy chứng nhận đăng ký xe cũ.

Cơ quan tiếp nhận hồ sơ: Xe ôtô, xe máy có dung tích xi lanh từ 175cm3 trở lên: Nộp tại phòng cảnh sát giao thông, phòng cảnh sát giao thông đường bộ- đường sắt thuộc công an tỉnh, thành phố trực thuộc Trung Ương.

Lệ phí cấp đổi giấy đăng ký đối với ôtô ở khu vực I, II, III là 150.000 đồng. Thời gian thực hiện thủ tục không quá 30 ngày, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ.

Khi tiến hành thủ tục cấp đổi lại giấy đăng ký xe do thay đổi màu sơn thì chủ xe phải mang theo phương tiện đến cơ quan tiến hành thủ tục cấp mới nhằm kiểm tra hiện trạng thực tế phương tiện.
 

Bình luận

Đi lại

Đô thị

Giải trí

Kinh doanh

Diễn đàn